ทำไมผมถึงมีเหตุต้องเปลี่ยนงานบ่อยหรือเป็นเพราะกรรมครับ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย beaw_peaker, 8 พฤษภาคม 2012.

1. beaw_peaker

beaw_peaker สมาชิกใหม่

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอรบกวนถามหน่อยนะครับ ตอนนี้ผมอายุ 28 ปีแล้ว แต่เหมือนตอนนี้ชีวิตผมยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลยครับ ทั้งๆที่เพื่อนรุ่นเดียวกันบางคนเค้ามีอนาคตไกลแล้ว ส่วนตัวผมยังต้องออกจากงาน เริ่มต้นหางานใหม่หลายที่แล้วครับ ผมเริ่มต้นจากตอนอายุ 23 ปี ทำงานที่แรก แต่เหมือนกับงานที่ไม่เหมาะกับตัวผม จึงต้องลาออกจากงานเพื่อไปสมัครงานที่ใหม่ บางที่มีปัญหากับเพื่อนร่วมงาน กับหัวหน้างานที่ทำงานเพื่อเอาผลงานเข้าตัวเอง อิจฉาริษยากัน จนผมไม่มีแรงจูงใจในการทำงาน จึงต้องตัดสินใจลาออกจากที่ทำงาน จนปัจจุบันผมเปลี่ยนงานมา 5 ที่แล้วครับ ผมไม่มีความสุขเลยครับ ใจจริงผมอยากทำงานให้ได้นานที่สุด ได้เลื่อนตำแหน่ง ได้เป็นหัวหน้ากับเค้าบ้าง อยากประสบความสำเร็จ มีเงินไว้ส่งพ่อแม่ ไม่อยากให้ท่านอยู่อย่างลำบากอีก แต่ผมก็ทำไม่ได้ ตอนนี้ผมโกรธตัวเองมากว่าอายุขนาดนี้แล้วยังไม่สามารถเลี้ยงพ่อแม่ได้อีก หรือเป็นเพราะเวรกรรมของผมหรือเปล่าครับ ตอนเด็กๆพ่อแม่ผมทะเลาะกันทุกวัน พ่อทำร้ายแม่บ่อยมาก จนบางครั้งผมต้องปกป้องแม่ ด่าทอพ่อแรงมาก บางครั้งมีสู้พ่อ ถึงตอนนี้ผมรู้สึกผิดมาเสมอว่าไม่น่าทำอย่างนั้นกับคนที่เป็นพ่อเลย ปัจจุบันพ่อกับแม่ผมแยกทางกันแล้วอาศัยอยู่คนละที่ ผมอยู่กับแม่ ส่วนพ่อมีครอบครัวใหม่ แต่ทุกวันนี้ช่วงที่มีโอกาสหรือช่วงวันพ่อทุกปีผมก็ยังโทรหาพ่ออยู่ กล่าวอวยพรบ้าง ถามเรื่องสุขภาพบ้าง ผมเคยคิดอยากไปกราบเท้าขอขมาพ่อ แต่อยู่คนละที่กัน จึงอยากถามว่าทำไมผมยังเปลี่ยนงานบ่อยๆ ไม่ประสบความสำเร็จสักที ผมควรทำอย่างไรบ้างครับ

2. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

การเปลี่ยนงานบ่อย ไม่มีใครบังคับเรา นอกจากตัวเราเลือกเอง
    การที่เราเลือกที่จะเปลี่ยนงาน นั่นเป็นเพราะว่า เราทนกับสภาวะแวดล้อมไม่ได้
    การที่เราทนกับสภาวะแวดล้อมไม่ได้ ก็เพราะว่า เราอาจจะมีปมอยู่ในใจ คือ ต้องต่อสู้ ต่อต้าน เห็นอะไรไม่ตรงใจ เราก็ต่อสู้ และ ต่อต้าน
    นี่แหละ เป็นเหตุให้เรา ไม่สามารถทนทำงานอยู่กับคนอื่นๆได้ ถ้าเราเห็นว่ามันไม่ถูกไม่ต้อง

แต่เราลืมไปว่า เรื่องบางเรื่อง เราเห็นเหตุการณ์ หรือ เราประสบพบเจอเพียงแค่ เสี้ยวหนึ่งของความจริง
    ยกตัวอย่าง ภาพยนตร์ เรื่องหนึ่ง เราเข้าไปดูกลางเรื่อง เราไม่รู้หรอกว่า ใครเป็นพระเอก ใครเป็นผู้ร้าย
    ชีวิตเราก็เหมือนกัน การที่เราทนอะไรต่างๆนาๆ ไม่ได้ เพราะว่า เราไปดูเหตุการณ์ ตรงกลางเรื่อง และดูเพียงเดี๋ยวเดียว เราก็ตัดสิน เสียแล้ว เรานั่นแหละ ที่ต้องปรับเปลี่ยนนิสัย

ทางแก้ ให้ฝึก มองอะไรผ่านๆ มองเป็นกลาง ใครจะดีจะชั่วเรื่องของเขา หาจุดที่เราอยู่ได้อย่างมีความสุข อย่าไปก่อเรื่อง เพราะว่า ถ้าเราไม่ชอบใคร เราก็จะแสดงออกทางสีหน้าท่าทาง ดังนั้นฝึกมองโลกในแง่ดีนะ ใครไม่ดี เราก็ช่างเขา เรามองเขาในแง่ดี ให้ทุกคน ไม่มีใครเลวร้อยเปอร์เซ็๋นและดีร้อยเปอร์เซ็นต์หรอก แล้วเราจะทำงานอยู่กับเพื่อนๆได้นาน

ขอให้โชคดีนะ

3. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกอย่างที่เกิดขึ้นในปัจจุบันนี้ เป็นเพราะกรรม
    กรรมทั้งในอดีตชาติ และปัจจุบันชาติ
    กรรมนั้น นอกจากจะมีบางส่วนเป็นเรื่องที่เรามองไม่เห็นแล้ว กรรมในชาติปัจจุบันยัง รวมถึง การไม่ตั้งใจเรียนหนังสือ การยึดกิเลสตัณหาของตัวเองไม่เข้าใจเพื่อนร่วมงาน การผัดวันประกันพรุ่ง ความขี้เกียจ ฯลฯ
    แต่สิ่งที่จะส่งผลกับอนาคตของคุณ แม้ส่วนหนึ่ง อาจจะเป็นกรรมกำหนด แต่อีกส่วนหนึ่ง คุณเลือกได้ด้วยตัวเอง

มีสติ ระลึกรู้อยู่เสมอ ไม่หลงไหลไปตามอำนาจกิเลสตัณหาฝ่ายต่ำ
    มีความคิดเห็นชอบ เห็นเสียว่า แม้แต่ร่างกายนี้ ก็ไม่ใช่ของเรา ตายไปก็ต้องทิ้ง จะมัวถืออะไร กับอุปาทานความคิด ทิฎฐิมานะถือมั่น อกุศลกรรมทั้งหลาย ละไปเสียให้หมด
    เพียรพยายามทำแต่ความดี ทาน ศีล และ ภาวนา (กรรมฐาน)
    แล้วอนาคต จะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีครับ

4. vaddee

vaddee เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะไม่เกี่ยวกรรมทั้งหมดขึ้นอยู่กับตัวเราต่างหาก ชะตาชีวิตเราลิขิตเองได้จะเลือกขึ้นที่สูงหรือต่ำ แต่ถ้ามีโอกาสควรขอขมาคุณพ่อ จะช่วยให้ชีวิตคุณดีขึ้นแน่นอน ขอให้คุณโชคดี และอดทนทุกๆคนหลายพ่อพันแม่มาจากต่างการเลี้ยงดู ย่อมแตกต่างเป็นธรรมดา อยากแนะนำให้ สวดมนต์ไหว้พระ ถือศีล ทำบุญให้เยอะๆ ผู้เฃียนเมื่อก่อนทำงานมีปัญหาถึงขนาดเคยจะโดนลอบทำร้าย แต่จะชอบทำบุญสวดมนต์เป็นประจำ ทุกวันนี้ชีวิตเปลี่ยนไปมากในระดับที่มนุษย์ควรจะมี

5. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    คุณอาจจะไม่เหมาะที่จะเป็นลูกน้องใครเลยก็ได้
    นอกจากว่า ....คุณจะเป็นเจ้านายตัวเอง...

เห็นมาหลายคนแล้ว ประเภทซื่อตรงต่อตัวเองและผู้อื่น ทำอะไรทำจริง กัดไม่ปล่อย
    วันๆทำแต่งาน ประจบสอพลอใครไม่เป็น

บุคคลประเภทนี้ หากเป็นลูกน้อง รับจ้างเขากินแล้วไซร้ มักจะไม่รุ่ง
    แต่ถ้าเปิดกิจการของตัวเอง ...จะเจริญ รุ่งเรือง(มว๊ากกกกกก) ไปไหนอ่ะเนี๊ย

ว่าม่ะ ? ^_^

อย่างที่คุณขันธ์ ว่าก็ถูกนะ .....บางที ดูหนังกลางเรื่อง เข้าใจนึกว่าหนังดราม่า ...สุดท้าย เอ้า กลายเป็น หนังตลก ซะงั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2012
  6. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ...เรื่องสมัยตอนเป็นเด็กนั้น ยังงัยก็ยังเป็นเด็กนะครับ อย่าคิดมากเลย มันไม่ส่งผลเกี่ยวกับที่ท่าน จขกท. เจอหรอกครับ
    เรื่องที่ท่านถาม มันก็เป็นเรื่องปกติของชีวิตนะครับ ลองอ่านดูนะครับ

<table align="center" bgcolor="#ffffcc" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0" width="549"><tbody><tr><td colspan="4">โลกธรรม 8

</td> </tr> <tr> <td width="12"> </td> <td colspan="4"> ความหมายของโลกธรรม 8
    โลกธรรม 8 หมายถึง เรื่องของ โลกมีอยู่ประจำกับชีวิต สังคมและโลกของมนุษย์เป็นความจริงที่ทุกคนต้องประสบ
    ด้วยกันทั้งนั้นอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ไม่ว่าจะชอบหรือไม่ชอบก็ตาม ข้อแตกต่างคือ ใครประสบมาก ประสบน้อย
    ช้าหรือเร็ว โลกธรรมแบ่งออกเป็น 8 ชนิด จำแนกออกเป็น 2 ฝ่ายควบคู่กันและมีความหมายตรงข้ามกัน คือ
    1. โลกธรรมฝ่ายอิฏฐารมณ์ คือ ฝ่ายที่มนุษย์พอใจมี 4 เรื่อง คือ
    - ได้ลาภ หมายความว่า ได้ผลประโยชน์ ได้ทรัพย์สินเงินทอง ได้บ้านเรือนหรือที่สวน ไร่นา
    - ได้ยศ หมายความว่า ได้รับแต่งตั้งให้มีฐานันดรสูงขึ้น ได้ตำแหน่ง ได้อำนาจเป็นใหญ่เป็นโต
    - ได้รับสรรเสริญ คือ ได้ยิน ได้ฟัง คำสรรเสริญคำชมเชย คำยกยอ
    - ได้สุข คือ ได้ความสบายกาย สบายใจ ได้ความเบิกบาน ร่าเริง ได้ความบันเทิงใจ
    2. โลกธรรมฝ่ายอนิฏฐารมณ์ คือ ฝ่ายที่มนุษย์ไม่พอใจมี 4 เรื่อง คือ
    - เสียลาภ หมายความว่า ลาภที่ได้มาแล้วเสียไป
    - เสื่อมยศ หมายถึง ถูกลดความเป็นใหญ่ ถูกถอดออกจากตำแหน่ง ถูกถอดอำนาจ
    - ถูกนินทา หมายถึง ถูกตำหนิติเตียนว่าไม่ดี มีใครพูดถึง ความไม่ดีของเราในที่ลับหลังเรียกว่าถูกนินทา
    - ตกทุกข์ คือ ได้รับความทุกข์ทรมานกายทรมานใจ
    </td></tr></tbody></table>
    อย่าคิดมากเลยนะครับ คนที่ลำบากมากๆๆๆ ก็มีครับ ค่อยๆๆๆหางานใหม่นะครับ

7. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะ 40 แล้ว ก็เพิ่งจะกลับมาดีได้ คุณเพิ่ง 28 เอง อย่าเพิ่งท้อ

ที่สำคัญ อย่าทอดทิ้งพ่อแม่ จะได้ไม่ตกต่ำ
    พยายามทำบุญใส่บาตร ได้เท่าที่กำลังทรัพย์ มี และโอกาศอำนวย
    ทำสังฆทาน ถวายเก้าอี้ หรืออาสนะบ้าง ขอผลบุญเพื่ออานิสงค์ มีคนหนุนนำ
    ขอพรพระพรหมบ้าง ท้าวเวสสุวรรณบ้าง หาเหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงปู่ทวด หรือ หลวงพ่อตัด ( ผมใช้บูชาอยู่ แล้วได้งาน ) แต่อย่างว่า ทำบุญด้วย ตั้งใจทำงานด้วย พยายามอดทนด้วย อย่างน้อย เปลี่ยนงานต้องมีประสบการณ์ ติดประวัติเราไปครับ

ขอให้โชคดีครับ

8. ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    เห็นด้วยค่ะ ทุกอย่างไม่มีอะไรแน่นอน วันนี้ทำใจให้เป็นสุขค่อยๆคิด ค่อยๆทำไปนะค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

9. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้โดนเลย แต่ถ้ายังต้องเป็นลูกจ้างเขาละก็ ทำใจครับ เอางานของเราเป็นหลัก อย่าไปเพ่งโทษคนอื่น เขาจะดี จะชั่ว ก็ช่างมัน แต่ต้องระวังตัวไว้ เหมือนเราเดินอยู่กลางคนถือดาบหอก จะฟันแทงเราเมื่อไรก็ได้ ถ้าจะอยู่กับเขาก็ต้องมีดาบหอกบ้าง ให้พอป้องกันตัว ผมโดนมาตั้งแต่ทำงานใหม่ๆ ปีเดียวก็เรียนรู้ว่าการอยู่กับคนมันต้องแบบนี้ เราส่วนเรา เขาส่วนเขา แต่ไม่ให้มารังแกกัน รักษาระยะห่างเอาไว้ ตั้งใจใหม่กับที่ปัจจุบัน ลืมวัน ลืมเดือนเสีย เผลอแป๊ปเดียวก็ ปีสองปีไปแล้ว พอเข้ากับคนได้ จะรู้สึกว่านี่ทำงานมาสิบปีแล้วหรือนี่ โชคดีนะน้องเอ๋ย

10. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว ลืมให้กำลังใจ อายุ 28 เปลี่ยนมาห้าที่น่ะเด็กๆ ผมปีเดียวเปลี่ยนมาสามที่ สรุปได้ว่าคนเป็นเช่นนี้ เราเปลี่ยนเขาไม่ได้ แต่เราต้องเลี้ยงชีพ เพราะเสือกเกิดมาแล้ว อายุยังน้อยครับ เด็กสมัยนี้ไม่มีคนสอนเป็นแบบนี้ทั้งนั้นอย่าตกใจ ลูกน้องเข้าใหม่ๆ ก็อาการนี้เยอะ คุณน้องมีเพื่อนเยอะครับ ไม่ใช่กรรม

11. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    เป็นเหมือนกันเลย เปลี่ยนงานบ่อย ปีหนึ่งเปลี่ยนสามที่ก้อเคยนะ
    แต่โดยรวมเป็นคนเรื่องมากนะเอง ข้อแม้ในการหางานเยอะ สุดท้ายได้ที่ดี กะว่าจะไม่เปลี่ยนแล้ว บริษัทดันย้ายที่ปีหน้า ไม่ตามไปเพราะไกล เลยคิดว่า คงไม่เหมาะกับงานบริษัทเป็นลูกจ้างคนอื่นเค้า สรุปหาเปิดร้านของตัวเองดีกว่า ตอนนี้ทำงานเก็บเงินทุนไปเรื่อย ๆ จนกว่าบริษัทจะย้าย

12. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณบิว พิกเก้อ...
    ..มันเป็นกรรมปัจจุบันทั้งนั้นแหละ...
    ...ของคุณนี่กรรม มิจฉาทิษฐิ เห็นผิด หลงผิด...
    ..นึกว่าตัวเองเป็นเทพ เป็น เทวดา เป็นลูกผู้หลากหมากดีเหรอ...เปลี่ยนงานเป็นว่าเล่น เอาแต่ใจตัว ใจไม่สู้ เหยียบขี้ไม่ฝ่อฯลฯ สารพัดจะขุดลอกมาวิจารณ์คุณ...
    ...งานมันมีใหญ่ๆสองอย่าง งานภาครัฐ กับ งานภาคเอกชน....
    ..งานภาครัฐก็น้ำซึมบ่อทราย... เอกชนก็ รวยๆๆๆ กำไรๆๆๆ ...อ้อ..อีกอย่างก็งานอิสระ เป็นนายตัวเอง...คุณนี่เหมาะกับงานอิสระที่เป็นนายตัวเอง...ไม่ต้องไปง้อใคร....
    ....หาตัวเองให้เจอ....แล้วออกมาทำงานอิสระซะ...เพราะคนอย่างคุณ อย่าโกรธกันนะ....ไม่สู้งาน สู้คน สู้ชีวิตอย่างนี้ ไปอยู่ที่ไหนมันไม่มีที่ไม่มีเรื่อง ในวัดยังมีเรื่องเลย..เมื่อคุณอ่อนแอ...ไม่สู้ ไปที่ไหนๆคุณก็ต้องหนีชีวิตจนตายนั่นแหละ

13. beaw_peaker

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์นะครับ และทุกกำลังใจ เรื่องงานผมอาจจะไม่มีความอดทนจริงๆน่ะครับ และคงจะขาดคนคอยชี้แนะ คอยเตือน ทำให้ผมไม่ได้ทันคิด แต่พอได้มาโพสที่เวปนี้ ผมจึงได้เห็นทุกคอมเม้นท์ที่ได้แนะนำ เป็นกำลังใจให้ ความคิดเห็นแต่ละคอมเม้นท์ รู้สึกดีขึ้นครับ ปกติส่วนตัวผมเป็นคนตรงๆ พูดตรง ประจบใครไม่เป็นอย่างที่คุณแมวธนูบอกจริงๆครับ น่าจะเหมาะกับการเป็นเจ้าของธุรกิจมากกว่า แต่ถ้ามองในแง่ดี งานที่ผมทำแต่ละอย่างแต่ละที่ที่เปลี่ยนล้วนเป็นงานที่ผมไม่เคยทำมาก่อนครับ สามารถนำประสบการณ์แต่ละที่มาประยุกต์ใช้ในงานปัจจุบันได้ครับ อีกอย่างผมก็มีความฝันว่าอยากจะเป็นเจ้าของธุรกิจจริงๆ อยากประสบความสำเร็จก่อนอายุ 30 ปี แต่คงไม่ทันแล้วล่ะครับ อิอิ จึงคิดว่าขอเก็บเกี่ยวประสบการณ์การทำงานไปก่อนจนถึงอายุสามสิบกลางๆ แล้วค่อยๆวางแผนสร้างธุรกิจเป็นของตัวเองครับผม

14. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ทำดีต่อไป อย่าท้อถอยครับ
    กรรมชั่ว ตัดที่เรา ไม่ได้ตัดที่คนอื่น
    ขอให้ ขันติ วิริยะ ปัญญา จงเกิดแก่ท่านครับ

15. no-ne

no-ne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    คำตอบคุณขันธ์เป๊ะจริงๆ นะคะ จริงด้วยซิถ้าหัดมองอะไรเป็นกลางๆ และมองคนอื่นเขาในแง่ดีได้ จะหลุดออกจากความเคร่งเครียด เป็นผู้เพ่งโทษได้นะคะ และในที่สุดการใช้ชีวิตอยู่ร่วมกับผู้อื่นในสังคมจะเป็นไปได้อย่างราบรื่น ปกติสุข

16. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นอุปสรรคไปให้ได้ครับ

17. beaw_peaker

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ:cool:

18. beaw_peaker

ขอบคุณนะครับ

19. MaiFreedome

MaiFreedome สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2018
    แต่ละคนก็พูดกันไปตามประสาของความรู้จากการอ่าน การศึกษา หรือจากประสบการณ์ ถ้าตามหลักศาสนาพุทธแล้วทุกอย่างไม่มีคำว่าบังเอิญ ชีวิตทุกชีวิต ย่อมดำเนินไปเพราะผลของกรรม กรรมเป็นผู้ลิขิต กรรมเป็นผู้ดลบรรดาร เรามีชีวิตได้เพราะเรามีกรรมเป็นเผ่าพันธ์ มีกรรมเป็นทายาท อย่างเราเดินตกท่อ คิดหรอว่าเราบังเอิญ หรือซุ่มซ่าม เราเดินอยู่ขี้นกตกใส่หัว คิดว่าเป็นเรื่องบังเอิญหรอ ป่าวเลยทุกอย่างมันมีเหตุและผลของมันที่เชื่อมโยงถึงกันและกัน บางคนมาสร้างกรรมทำกรรมให้เรา เพราะในอดีตหลายภพหลายชาติเราเคยทำใครไว้แบบนี้เหลือแค่เศษกรรม พอช่องกรรม มันได้จังหวะเราก็เจอ ส่วนคนที่มาทำกรรมกับเราต่อไปในอนาคต เค้าก็ต้องเจอแบบที่เราเจอเหมือนกัน อย่างคุณที่ต้องเปลี่ยนงานบ่อย อาจเกิดจาก กรรมในอดีตเคยบีบคั้นเรื่องการทำงานกับใครมาก่อน หรืออาจเคยทุจริตในหน้าที่การงาน มาในชาตินี้อาจต้องเปลี่ยนงานหลายที่ หรือไม่บางคนก็อาจมีวาสนาที่ต้องบวช กรรมเลยบีบบังคับให้ละทางโลกออกมาบวช อย่างพระเกจิ บางองค์ที่อยู่ทางโลกไม่ได้จิตใจไม่สงบ ทำงานอะไรก็ไม่สำเร็จสุดท้ายพอได้บวช รับรู้ในรสพระธรรมเลยขอบวชไม่สึก ท่านเคยกล่าวว่า อยู่ทางโลกไม่เป็นประโยชน์ต่อคนอื่น ขอบวชอยู่ในศาสนาพุทธ พอทำคุณประโยชน์ให้กับคนอื่นได้บ้าง ทางแก้ที่ดีที่สุด แล้วแต่จะทำตามก็ได้หรือไม่ทำก็ได้1. ให้สวดมนต์ไหว้พระประจำทุกวันไม่จำเป็นต้องสวดบทยาวๆ เน้นสวดอาราธนาศีล5 ก่อนแล้วค่อยสวดบทอื่นต่อไป 2. ให้่เจริญวิปัสนากรรมฐาน คือลมหายใจเข้าก็รู้ออกก็รู้ ทำอย่างนี้ทุกๆวัน วันละ5นาที10นาทีแล้วแต่สะดวก3. ให้ระลึกนึกถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกวัน ก่อนนอนท่องพุทธ โธ ในใจ10 ครั้ง ตื่นนอนก่อนลุกจากที่นอนท่อง พุทธ โธ อีก10 ครั้ง จะทำงานทำการอะไรเข้าห้องน้ำห้องท่า ทำสวนทำไร่ ให้ระลึกถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตลอดเวลา จะนึกเป็นองค์พระพุทธรูปที่เรานับถือก็ได้ จากโบส์ในวันไหนก็ได้ตามที่เราคิดว่าระลึกเห็นในใจได้ชัดเจนที่สุดทำแบบนี้ไปเรื่อย พอรู้สึกตัวก็ให้นึกในใจ แบบนี้เค้าเรียกว่าพุทธนุสติ เอาพระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งทางใจ ใครทำได้แบบนี้ตอนเวลาดับขันไม่มีไปอบายภูมิแน่นอน ครั้ังเป็นเทวดา ก็จะเป็นเทวดาที่มีแสงสว่างรัศมีผ่องใส่กว่าเทวดารูปอื่น มีพระเกจิรูปนึงท่านเคยถามเทวดาว่าทำไมท่านถึงมีรัศมีสว่างไสวกว่าเทวดารูปอื่น เทวดารูปนั้นตอบว่าเพราะทำสมาธิแบบพุทธานุสติ คือระลึกนึกถึงพระพุทธเจ้าทุกวันจนเป็นนิสัย และตอนก่อนดับสังขาร ก็ระลึกนึกถึงพระพุทธเจ้าอย่างเดียว พอตายจากมนุษย์ ก็มาเกิดเป็นเทวดาที่มีรัศมีสว่างไสวมาก เชื่อไม่เชื่อแล้วแต่การตัดสินใจของท่านนะครับผมแนะนำให้เพียงเท่านี้ลองทำตามดูครับเพื่อชีวิตจะดีขึ้น ขอเป็นกำลังใจให้ครับ